doc truyen tranh, danh ba website, sua cua cuon, sua cua cuon,
Nhận và trả hồ sơ tận nơi Công ty luật TNHH Đại Việt
Văn phòng công chứng có được nhận lưu giữ di chúc không?
Sau khi lập di chúc bằng văn bản có công chứng thì người lập di chúc muốn nhờ tổ chức hành nghề công chứng thực hiện việc lưu giữ hộ di chúc. Các quy định của pháp luật về việc nhận lưu giữ di chúc như thế nào???

Luật công chứng năm 2014 quy định về lưu trữ di chúc như sau:

“Điều 60. Nhận lưu giữ di chúc

1. Người lập di chúc có thể yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nhận lưu giữ di chúc của mình. Khi nhận lưu giữ di chúc, công chứng viên phải niêm phong bản di chúc trước mặt người lập di chúc, ghi giấy nhận lưu giữ và giao cho người lập di chúc.

2. Đối với di chúc đã được tổ chức hành nghề công chứng nhận lưu giữ nhưng sau đó tổ chức này chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì trước khi chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể, tổ chức hành nghề công chứng phải thỏa thuận với người lập di chúc về việc chuyển cho tổ chức hành nghề công chứng khác lưu giữ di chúc. Trường hợp không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được thì di chúc và phí lưu giữ di chúc phải được trả lại cho người lập di chúc.

3. Việc công bố di chúc lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng được thực hiện theo quy định của pháp luật về dân sự.”

Như vậy, Tổ chức hành nghề công chứng (Phòng công chứng và Văn phòng công chứng) có thể nhận lưu trữ di chúc của người lập di chúc.

Ngoài ra theo quy định Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 11/11/2016 có quy định về mức phí nhận lưu giữ di chúc là 100.000 đồng/1 trường hợp.

Với những thông tin mà chúng tôi cung cấp ở trên, hy vọng rằng sẽ giúp cho các khách hàng có thêm những kiến thức pháp luật cần thiết. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Văn phòng công chứng Đại Việt (nay là Văn phòng công chứng Trần Hằng)/ Công ty TNHH Đại Việt để được giải đáp cụ thể.

Có thể bạn quan tâm:

Sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng như thế nào?

Những trường hợp nào không được nhận công chứng bản dịch

-----------------------------------------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG

Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai – Ba Đình – Hà Nội

Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966

Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: www.luatdaiviet.vn

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Đội ngũ luật sư
Luật Sư Nguyễn Thiều Dương Luật Sư Đoàn Trọng Bằng Bản đồ