doc truyen tranh, danh ba website, sua cua cuon, sua cua cuon,
Nhận và trả hồ sơ tận nơi Công ty luật TNHH Đại Việt Công ty luật TNHH Đại Việt
Chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ chung cư
Bạn mới mua một căn chung cư đã bàn giao nhưng chưa thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận? Bạn đang băn khoăn không biết trình tự pháp luật đối với việc này như thế nào? Nếu vậy, mời bạn tham khảo qua ví dụ về trường hợp cụ thể được nêu trong bài viết dưới đây để nắm rõ những thông tin cần thiết nhé.

Câu hỏi:

Bố mẹ tôi mua một căn hộ chung cư của chủ đầu tư tại quận Hai Bà Trưng. Căn hộ đã bàn giao nhưng chưa thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận. Văn phòng tư vấn giúp thủ tục để bố mẹ tôi chuyển nhượng căn hộ cho người khác.

Trả lời:

Theo Điều 117 Luật nhà ở năm 2014, các hình thức giao dịch về nhà ở gồm có: mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ và ủy quyền quản lý nhà ở

Theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Thông tư 19/2016/TT-BXD  ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng thì:  “Tổ chức, cá nhân mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại chưa nhận bàn giao nhà ở hoặc đã nhận bàn giao nhà ở có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở cho tổ chức, cá nhân khác khi hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận chưa nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Căn hộ của bố mẹ bạn mua của chủ đầu tư, đã bàn giao nhưng chưa thực hiện thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì được chuyển nhượng Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại cho người khác, thủ tục cụ thể như sau:

1. Thủ tục công chứng:

Bố mẹ của bạn sẽ đến Văn phòng công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội để yêu cầu công chứng Văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định và theo mẫu tại Thông tư 19/2016/TT-BXD. Khi đến Văn phòng công chứng cần chuẩn bị đầy đủ bản chính các loại hồ sơ,  giấy tờ sau:

+  Bên chuyển nhượng:

- CMND/CCCD/Hộ chiếu, sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn của vợ chồng;

- Hợp đồng mua bán căn hộ và các phụ lục kèm theo (nếu có)

- Biên bản bàn giao căn hộ

- Các hóa đơn, biên lai, phiếu thu/Xác nhận số tiền thanh toán

- Xác nhận chưa thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận.

+ Bên nhận chuyển nhượng:

-  CMND/CCCD/Hộ chiếu, sổ hộ khẩu

(Nếu có 2 vợ chồng thì cần giấy chứng nhận kết hôn)

2. Các bên thực hiện các nghĩa vụ nộp thuế, phí, lệ phí cho việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở tại cơ quan thuế.

3.  Các bên liên hệ chủ đầu tư xác nhận người mua mới.

Xem thêm các tin tức liên quan:

Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở đâu

Văn bản ủy quyền có cần công chứng hay không?

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Văn phòng công chứng Đại Việt (nay là Văn phòng công chứng Trần Hằng)/ Công ty TNHH Đại Việt để được giải đáp cụ thể.

-------------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG

Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai - Ba Đình - Hà Nội

Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966

Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: www.luatdaiviet.vn

 

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Đội ngũ luật sư
Luật Sư Nguyễn Thiều Dương Luật Sư Đoàn Trọng Bằng Bản đồ