doc truyen tranh, danh ba website, sua cua cuon, sua cua cuon,
adv1 Hướng dẫn người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam Nhà thông minh, thiết bị nhà thông minh Thiết kế biệt thự ly hôn, thủ tục ly hôn
Luật sư Vũ Hải Lý tư vấn ve mua dat nong nghiep lam giay to nhu the nao la hop phap
Câu hỏi: thưa luật sư, tôi muốn hỏi vấn đề như sau: tôi dự định mua một miếng đất nông nghiệp (đât này có sổ đỏ rồi) với diện tích 65m2 (ngang 5m, dài 13m), với giá 3500000/m,tôi muốn hỏi làm giấy tờ như thế nào là hợp pháp? rất mong sự giúp đỡ của luật sư. xin chân thành cám ơn
Trả lời:

Kính gửi bạn Trang,
Căn cứ khoản 1 điều 106 Luật đất đai 2003 quy định: “Người sử dụng đất
được thực hiện quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê
lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh,
góp vốn bằng quyền sử dụng đất… khi có các điều kiện sau đây:
a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất”.
Theo Điều 102 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính
phủ về thi hành Luật đất đai (được sửa đổi, bổ sung một số điều bởi
Nghị định 17/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/01/2006) quy định về
trường hợp được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau: “Hộ
gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất
hoặc do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho
quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì được chuyển đổi quyền sử
dụng đất nông nghiệp đó cho hộ gia đình, cá nhân khác trong cùng xã,
phường, thị trấn để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp”.
Đồng thời khoản 3 điều 103 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004
của Chính phủ cũng quy định: “Trường hợp không được nhận chuyển
nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất như sau: Hộ gia đình, cá nhân
không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng,
nhận tặng cho quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước”.
Như vậy để được chuyển nhượng đất nông nghiệp bạn phải thỏa mãn các
điều kiện trên. Nếu bạn mua đất trên địa bàn thành phố Hà Nội bạn có
thể đến Văn phòng công chứng Đại Việt, địa chỉ 335 Kim Mã, Ba Đình, Hà
Nội để làm thủ tục chuyển nhượng.
Hồ sơ làm thủ tục chuyển nhượng gồm:
-       Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính)
-       CMND, hộ khẩu của bên mua và bán
-       Giấy xác nhận điều kiện chuyển nhượng của Ủyban Nhân dân xã phường,
công an quận huyện…
-       Trích lục thửa đất...
Trân trọng.

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Hỗ trợ trực tuyến
Công chứng
Kinh doanh-Thương mại
Luật dân sự - hình sự
Luật sư
Call me!
Hot line
0933.668.166
  • Thiết kế nhà
  • Nội thất, thiết kế nội thất, mẫu nội thất đẹp
  • tổng đài nội bộ, tổng đài vân chung, tổng đài điện thoại
  • Tư vấn thiết kế nhà, thiết kế biệt thự, thiết kế nhà
  • Rèm cửa, rèm đẹp
  • tranh sơn dầu, tranh phong cảnh, tranh quê hương