doc truyen tranh, danh ba website, sua cua cuon, sua cua cuon,
adv1 Hướng dẫn người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam Nhà thông minh, thiết bị nhà thông minh Thiết kế biệt thự ly hôn, thủ tục ly hôn
Luật sư Vũ Hải Lý tư vấn phân chia tài sản
Câu hỏi: em chào luật sư! em đang ở tỉnh bình phước,năm nay em 22 tuổi, em có 1 câu hỏi muốn được luật sư giải đáp cho em. nhà em có 3 anh em, chẳng may mẹ em mất sớm, ba em lại đang có ý định đi bước nữa.em muốn hởi là: nếu ba em lấy vợ khác thì 3 anh em của em có được chia tài sản hay không?( tài sản nhà em khoảng 7 mẫu đất) vì lúc mẹ em qua đời thì không viết di chúc.mọi tài sản trong gia đình đều được đứng tên của ba. em muốn hỏi thêm nữa là pháp luật có can thiệp được những chuyện này hay không? hay phải có sự đồng ý của ba em?có phải nếu ba em không đồng ý chia tài sản thì 3 anh em nhà em không được thừa kế phải không? em biết là luật sư rất bận rộn với công việc của mình nhưng em không biết phải làm thế nào, em rất mong luật sư hồi âm sớm cho em. em xin chân thành cảm ơn.
Trả lời:

Kính gửi bạn Thảo
Về yêu cầu của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
Nếu mẹ bạn mất đi có tài sản để lại thì tài sản của mẹ bạn sẽ được
chia theo pháp luật. Nếu tài sản hình thành sau khi bố mẹ bạn đăng ký
kết hôn (không phải là tài sản riêng của ba bạn do được tặng cho
riêng, thừa kế riêng) thì tài sản đứng tên bố bạn vẫn là tài sản chung
của vợ chồng bố mẹ bạn.
Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự quy định người thừa kế
theo pháp luật như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy
định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha
đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”
Như vậy hàng thừa kế thứ nhất của mẹ bạn là bố mẹ đẻ của mẹ bạn, chồng
và các con của mẹ bạn. Bạn có thể khởi kiện yêu cầu chia thừa kế mà
không cần sự đồng ý của ba bạn.
Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật được quy
định tại điều 645 Bộ luật dân sự năm 2005 như sau: “Thời hiệu khởi
kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của
mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời
điểm mở thừa kế".
Vì bạn không nêu rõ mẹ bạn mất năm nào nên nếu còn thời hiệu yêu cầu
chia thừa kế thì bạn có quyền khởi kiện chia thừa kế theo pháp luật.
Nếu hết thời hiệu yêu cầu chia thừa kế mà các đồng thừa kế đều thống
nhất về hàng thừa kế, di sản để lại, chưa chia thì bạn có thể khởi
kiện yêu cầu chia tài sản chung.

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Hỗ trợ trực tuyến
Công chứng
Kinh doanh-Thương mại
Luật dân sự - hình sự
Luật sư
Call me!
Hot line
0933.668.166
  • Thiết kế nhà
  • Nội thất, thiết kế nội thất, mẫu nội thất đẹp
  • tổng đài nội bộ, tổng đài vân chung, tổng đài điện thoại
  • Tư vấn thiết kế nhà, thiết kế biệt thự, thiết kế nhà
  • Rèm cửa, rèm đẹp
  • tranh sơn dầu, tranh phong cảnh, tranh quê hương