doc truyen tranh, danh ba website, sua cua cuon, sua cua cuon,
Nhận và trả hồ sơ tận nơi Công ty luật TNHH Đại Việt Công ty luật TNHH Đại Việt
Các loại giấy tờ tùy thân sử dụng khi ký công chứng?
Thông thường các giấy tờ mà mỗi công dân thường sử dụng là chứng minh nhân dân, căn cước công dân và hộ chiếu để thực hiện việc ký kết hợp đồng/giao dịch dân sự. Vậy pháp luật quy định giấy tờ được sử dụng thực hiện các giao dịch dân sự gồm những loại nào??? Mời các bạn theo dõi bài viết dưới đây.

Theo Khoản 1 Điều 40 Luật công chứng quy định:

“1. Hồ sơ yêu cầu công chứng được lập thành một bộ, gồm các giấy tờ sau đây:

a) Phiếu yêu cầu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng, nội dung cần công chứng, danh mục giấy tờ gửi kèm theo; tên tổ chức hành nghề công chứng, họ tên người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu công chứng, thời điểm tiếp nhận hồ sơ;

b) Dự thảo hợp đồng, giao dịch;

c) Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;

d) Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó;

đ) Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có.”

Do vậy, giấy tờ tùy thân là yêu cầu bắt buộc đối với người yêu cầu công chứng.

Vậy giấy tờ tùy thân bao gồm những loại nào?

Theo Điều 1 của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 03/02/1999 quy định: Chứng minh nhân dân quy định tại Nghị định này là một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam”

Theo Khoản 1 Điều 20 Luật căn cước công dân năm 2014 quy định: Thẻ Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam”

Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 17/8/2007 quy định:Hộ chiếu quốc gia được sử dụng thay thế giấy chứng minh nhân dân”.

Nghị định số 130/2008/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 19/12/2008 có quy định:

Điều 1. Giấy chứng minh sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam

1. Giấy chứng minh sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam (sau đây gọi là Giấy chứng minh sĩ quan) chỉ cấp cho sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam đang phục vụ tại ngũ.

2. Giấy chứng minh sĩ quan được cấp nhằm mục đích sau:

a) Chứng minh người được cấp Giấy chứng minh sĩ quan là sĩ quan đang phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân Việt Nam;

b) Phục vụ công tác chiến đấu, bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa và thực hiện các giao dịch dân sự;

c) Phục vụ công tác quản lý sĩ quan.

Nghị định số 59/2016/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 01/07/2016 có quy định:

“Điều 3. Mục đích sử dụng Chứng minh quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng

1. Chứng minh người được cấp là quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng trong lực lượng thường trực của Quân đội nhân dân.

2. Phục vụ công tác quản lý quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng và thực hiện các giao dịch dân sự”.

Như vậy, có thể thấy Luật không quy định cụ thể giấy tờ tùy thân bao gồm những loại giấy tờ nào. Nhưng căn cứ các văn bản pháp luật nêu trên thì có thể biết các loại giấy tờ được sử dụng như giấy tờ tùy thân khi thực hiện giao dịch dân sự gồm: Chứng minh nhân dân, căn cước công dân, hộ chiếu, chứng minh sĩ quan Quân đội, chứng minh quân nhân chuyên nghiệp, chứng minh công nhân quốc phòng và chứng minh viên chức quốc phòng.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ văn phòng công chứng Đại Việt (nay là Văn phòng công chứng Trần Hằng)/ Công ty TNHH Đại Việt để được giải đáp cụ thể.

Xem thêm các tin tức liên quan:

Hướng dẫn công chứng sửa đổi, bổ xung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch

Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở đâu

----------------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG

Địa chỉ: Số 28 phố Liễu Giai - Ba Đình - Hà Nội

Tel: (04) 3747.8888 Fax: (04) 3747.3966

Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: www.luatdaiviet.vn

Họ và tên
Email
Nội dung
Mã xác nhận
Web link
Đội ngũ luật sư
Luật Sư Nguyễn Thiều Dương Luật Sư Đoàn Trọng Bằng Bản đồ